Đến nội dung

Báo giá Mainboard Laptop

Dùng mã main khi yêu cầu Schematics và BIOS

Các bài viết về độ LCD đa năng

Hình ảnh

máy tính chạy nhưng màn hình không lên

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 Son-Cold

Son-Cold

Newbie

• 2 Bài viết

Đã gửi 18 February 2011 - 08:07 PM

Em có 1 cây Asus P5KPL-AM chạy chập chờn . triệu chứng của máy như sau: máy tính bật lên đèn , quạt có chạy nhưng đèn báo HDDled sáng mờ màn hình không lên , nhưng để một lúc lâu thì máy tính khởi động kếu tiếng bip ,máy vào win chạy bình thường , đèn hdd sáng nhấp nháy . Em đã tháo ram ,hdd ve sinh cắm lại và đã tét máy khác đều chạy binh thường , chỉ có nguồn chưa test . Các bác có thể cho em biết bệnh của nó không , em nghĩ là do nguồn yếu . màn hình thì chắc không phải rồi . lúc trước máy em dùng VGA rời , sau bật không lên hình thì dùng onboard , và bị bệnh như tên . Các bác có thể cho em biết cách khắc phục , Thanks các bác thật nhiều .

#2 vchang

vchang

Advanced Member

• 41 Bài viết

Đã gửi 24 February 2011 - 09:51 AM

QUOTE(Chú Thích)(Son-Cold @ Feb 18 2011, 08:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Em có 1 cây Asus P5KPL-AM chạy chập chờn . triệu chứng của máy như sau: máy tính bật lên đèn , quạt có chạy nhưng đèn báo HDDled sáng mờ màn hình không lên , nhưng để một lúc lâu thì máy tính khởi động kếu tiếng bip ,máy vào win chạy bình thường , đèn hdd sáng nhấp nháy . Em đã tháo ram ,hdd ve sinh cắm lại và đã tét máy khác đều chạy binh thường , chỉ có nguồn chưa test . Các bác có thể cho em biết bệnh của nó không , em nghĩ là do nguồn yếu . màn hình thì chắc không phải rồi . lúc trước máy em dùng VGA rời , sau bật không lên hình thì dùng onboard , và bị bệnh như tên . Các bác có thể cho em biết cách khắc phục , Thanks các bác thật nhiều .

Bios test phần cứng chậm , bạn thay cable IDE mới hoặc cắm lại cho thật chắc thường là được

#3 MYGRT

MYGRT

Elite Member

• 258 Bài viết

Đã gửi 05 March 2011 - 03:30 PM

QUOTE(Chú Thích)(Son-Cold @ Feb 18 2011, 09:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>

Đúng là load Bios chậm, có thể chipSet bị lỗi dẫn đến tốc độ load ổ cứng chậm. Cái này bạn phải dùng và tự đưa ra kết luận thôi.

#4 vuhaiit

vuhaiit

Elite Member

• 890 Bài viết

Đã gửi 05 March 2011 - 06:30 PM

QUOTE(Chú Thích)(Son-Cold @ Feb 18 2011, 08:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>

Như bạn mô tả thì tôi có thể hiểu là máy bạn post chậm , chứ ko phải là "...chạy chập chờn..." như bạn nói ,có điều bạn ko nói và chắc là cũng chưa q/s xem máy chậm ở q/t nào ? nếu nó chậm và dừng lâu nhất ở detect thiết bị SATA ,IDE ...sau phần k/t ver. BIOS , CPU , RAM thì đúng là cab power +cab DATA có vấn đề -> thay cab tốt là hết , còn ở các q/t # , thì rất có thể nguồn case yếu , các mạch nguồn on main cấp cho các t/p có vấn đề (có thể là tụ phù , kém...) dẫn đến những phần đó h/đ ko OK (nhưng chưa đến mức chít hẳn)
Thêm nữa , bạn nên vào BIOS setup Defaults all trước đã (để loại trừ t/h Bios dò tìm thiết bị Video nào trươc : như on board, PCI, PCIx và lượng RAM cấp phát cho VGA...do tr bạn chạy VGA rời)

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 ẩn nick

​​​​​​​​​​