Đến nội dung

Báo giá Mainboard Laptop

Dùng mã main khi yêu cầu Schematics và BIOS

Các bài viết về độ LCD đa năng

Hình ảnh

Độ lại bộ nguồn ATX để làm bộ sạc acquy 12V

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 minhkhuehd

minhkhuehd

Member

• 16 Bài viết

Đã gửi 26 May 2010 - 09:43 AM

Vấn đề mình đề cập không mới chỉ là copy lại ý tưởng của một số thành viên bên dientuvietnam.net thôi vì thấy bên này chưa có topic nào như thế.
Bài toán như các bác đã biết về nạn cắt điện trên khắp các vùng miền ở Việt Nam nên nhà nhà mua acquy người người mua acquy và quạt DC rồi bóng compac DC 12V. Nhưng vấn đề là bộ sạc acquy bán giá cũng trên trời luôn để có 1 bộ dùng được phải chi ra >500K
Vậy em muốn dùng bộ nguồn ATX cũ độ thành bộ sạc cho rẻ.
Em đã làm theo 1 số bác bên dientuvietnam.net và bước đầu khả quan rồi. Bằng cách bỏ mạch bảo vệ và điều chỉnh mạch hồi tiếp về chân 1 IC TLxxx (giảm điện áp) để nâng điện áp ở ngõ ra 12V lên 15V dùng làm nguồn sạc. Nhưng còn vài vấn đề như sau:
- Khi kích nguồn trước kẹp acquy sau (acquy của em là loại cho xe con 35AH) thì nguồn ngừng chạy ngược lại thì lại được vậy là sao?
- Khi đang sạc mất điện thì con trở + quạt vẫn chạy lúc này nó lại ngốn điện của acquy?
-....
Vậy mong các bác có cùng hứng thú vào cùng em châm tiếp để có thể khắc phục được những vấn đề trên với.

#2 huydu

huydu

Newbie

• 2 Bài viết

Đã gửi 29 May 2010 - 12:57 AM

Xin chào minhkuehd :bài viết của bạn mình thấy rất thực dụng, mình đã tháo hộp nguồn ra thực hành ngay. nhưng kg biết mạch bảo vệ ở chỗ nào ? mong bạn chi giúp . trong hình mình thấy có thêm 1 cuộn dây đồng có tác dụng gì cuộn cỡ dây ,số vòng là bao nhiêu? mong ban hướng dẫn cho mình với nhé. xin cám ơn.

#3 minhkhuehd

minhkhuehd

Member

• 16 Bài viết

Đã gửi 01 June 2010 - 03:00 PM

QUOTE(Chú Thích)(huydu @ May 29 2010, 01:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Xin chào minhkuehd :bài viết của bạn mình thấy rất thực dụng, mình đã tháo hộp nguồn ra thực hành ngay. nhưng kg biết mạch bảo vệ ở chỗ nào ? mong bạn chi giúp . trong hình mình thấy có thêm 1 cuộn dây đồng có tác dụng gì cuộn cỡ dây ,số vòng là bao nhiêu? mong ban hướng dẫn cho mình với nhé. xin cám ơn.

Oh bác ở Hải Dương à? Đồng hương với em rồi em ở Kim Thành - Hải Dương hiện đang sinh sống và làm việc ở Việt Trì - Phú Thọ.
Bác vào đọc kỹ bài này rồi làm theo nhé: Độ nguồn ATX thành bộ sạc ắc quy
Chúc bác có bộ nguồn ưng ý!

#4 ninh909

ninh909

Newbie

• 1 Bài viết

Đã gửi 04 June 2010 - 09:35 AM

QUOTE(Chú Thích)(minhkhuehd @ May 26 2010, 09:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Vấn đề mình đề cập không mới chỉ là copy lại ý tưởng của một số thành viên bên dientuvietnam.net thôi vì thấy bên này chưa có topic nào như thế.
Bài toán như các bác đã biết về nạn cắt điện trên khắp các vùng miền ở Việt Nam nên nhà nhà mua acquy người người mua acquy và quạt DC rồi bóng compac DC 12V. Nhưng vấn đề là bộ sạc acquy bán giá cũng trên trời luôn để có 1 bộ dùng được phải chi ra >500K
Em đã làm theo 1 số bác bên dientuvietnam.net và bước đầu khả quan rồi. Bằng cách bỏ mạch bảo vệ và điều chỉnh mạch hồi tiếp về chân 1 IC TLxxx (giảm điện áp) để nâng điện áp ở ngõ ra 12V lên 15V dùng làm nguồn sạc. Nhưng còn vài vấn đề như sau:
- Khi kích nguồn trước kẹp acquy sau (acquy của em là loại cho xe con 35AH) thì nguồn ngừng chạy ngược lại thì lại được vậy là sao?
- Khi đang sạc mất điện thì con trở + quạt vẫn chạy lúc này nó lại ngốn điện của acquy?
-....
Vậy mong các bác có cùng hứng thú vào cùng em châm tiếp để có thể khắc phục được những vấn đề trên với.

em đang có cái nguồn máy tính 650w dùng Ic 7502
em chỉ nâng được 13v nhưg nâng thêm thì nguồn lại kô chạy
cho em hỏi mạch bảo vệ của nó nằm ở đâu
giúp em với

#5 vovanqua

vovanqua

Newbie

• 5 Bài viết

Đã gửi 12 June 2010 - 11:13 AM

QUOTE(Chú Thích)(ninh909 @ Jun 4 2010, 09:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
em đang có cái nguồn máy tính 650w dùng Ic 7502
em chỉ nâng được 13v nhưg nâng thêm thì nguồn lại kô chạy
cho em hỏi mạch bảo vệ của nó nằm ở đâu
giúp em với
tìm sơ đồ của con 7502. tìm chân nào có tên là DTC hay DT (dead time control), mạch bảo vệ quá áp thường hồi về chân này. (mình nói theo TL494). tìm đường hồi từ điện áp ra, cắt phéng nó đi là chỉnh vô tư (nhớ giữ lại con điện trở nối xuống mas nhé). chúc vui

#6 vchang

vchang

Advanced Member

• 41 Bài viết

Đã gửi 13 June 2010 - 01:08 AM

Em ko hiểu tại sao các bác lại phải sửa nó mà làm chi cho mệt, em vẫn dùng luôn nguồn máy tính để sạc cho cái acquy ô tô 70A ở nhà em dùng 5,6 tháng nay rồi vẫn rất ổn ko thấy có hiện tượng gì mà ! Vậy tại sao phải nâng áp cho nó ? Nguồn máy tính 12V thường là dòng 12A > 15A sạc quá ổn cho cả Accu 100AH cũng ok, em có con máy sạc Accu đa năng ở nhà nhưng chả bao h dùng đến cả em toàn lôi cái nguồn máy tính ra sạc cho nhanh. Em cố định luôn chân kích nguồn khi nào sạc chỉ cần cắm điện là chạy ngay. Đầu sạc thì em gắn luôn bằng jack hoa sen ( Audio) cho tiện và tránh bị chập nguồn . Em thường sạc tầm 2 > 3 tiếng là cùng Accu ấm ấm . Đấy là ý kiến của em còn đâu là tùy các bác

#7 minhkhuehd

minhkhuehd

Member

• 16 Bài viết

Đã gửi 18 June 2010 - 05:09 PM

bác làm thế thì cái ắc quy nhà bác không bao giờ được nạp đầy điện cả. Việc nâng áp nhằm mục đích nạp đầy ắc quy thôi vì khi nó đầy thì nó là 13,8V cơ cái nguồn nguyên bản chỉ cho ra đúng 12V thôi.

#8 hoc va lam

hoc va lam

Newbie

• 1 Bài viết

Đã gửi 21 June 2010 - 03:45 PM

Em muốn độ bộ nguồn PC thành bộ nạp điện bình ac quy 12V-9Ah. Bác bào đã từng làm thì chỉ giáo em với!

#9 Vu Huu Khoi

Vu Huu Khoi

Newbie

• 6 Bài viết

Đã gửi 02 July 2010 - 08:48 AM

Mình có nguồn PC chạy IC điều khiển AT2005B http://www.china-ate.../IC/AT2005B.pdf muốn chế lại để nạp ắc quy. Bạn nào đã làm rồi thì hướng dẫn cho mình nhé.

#10 Gà công nghiệp

Gà công nghiệp

Newbie

• 9 Bài viết

Đã gửi 02 August 2010 - 08:49 PM

QUOTE(Chú Thích)(minhkhuehd @ May 26 2010, 09:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
-....

Chào bạn, mình cũng đã hỏi bên diễn đàn này về vấn đề này rồi, vì mình là dân không chuyên đã đọc rất nhiều lần bài viết ở bên dientuvietnam.net rồi nhưng không hiểu lắm hôm qua mới biết tới diễn đàn này, tưởng rằng sẽ giúp đỡ được mình... nhưng mình thấy ở đấy về mặt lý thuyết thì bàn tán rất nhiều xong để thực hành và làm những việc thực tế và có ích hơn thì hình nhu BQT không quan tâm vì thế mình vẫn chờ đợi xem thế nào...

#11 Vu Huu Khoi

Vu Huu Khoi

Newbie

• 6 Bài viết

Đã gửi 16 August 2010 - 12:31 PM

QUOTE(Chú Thích)(hoc va lam @ Jun 21 2010, 03:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Em muốn độ bộ nguồn PC thành bộ nạp điện bình ac quy 12V-9Ah. Bác bào đã từng làm thì chỉ giáo em với!

Bình 9 Ah thì không cần chế lại nguồn đâu. Bạn dùng đường +3,3V nối vào cực dương và đường -12V nối vào cực âm acquy là được.

#12 Vu Huu Khoi

Vu Huu Khoi

Newbie

• 6 Bài viết

Đã gửi 16 August 2010 - 12:32 PM

QUOTE(Chú Thích)(Gà công nghiệp @ Aug 2 2010, 08:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Chào bạn, mình cũng đã hỏi bên diễn đàn này về vấn đề này rồi, vì mình là dân không chuyên đã đọc rất nhiều lần bài viết ở bên dientuvietnam.net rồi nhưng không hiểu lắm hôm qua mới biết tới diễn đàn này, tưởng rằng sẽ giúp đỡ được mình... nhưng mình thấy ở đấy về mặt lý thuyết thì bàn tán rất nhiều xong để thực hành và làm những việc thực tế và có ích hơn thì hình nhu BQT không quan tâm vì thế mình vẫn chờ đợi xem thế nào...

Mình thấy vấn đề này chỉ là kỹ năng thực hành thôi. Rất nhiều người đã làm được.
Đánh giá về mặt chất lượng thì cũng chẳng thua kém gì những bộ nạp đắt tiền đâu.

#13 Phi Hung

Phi Hung

Newbie

• 1 Bài viết

Đã gửi 28 September 2010 - 09:24 AM

QUOTE(Chú Thích)(Vu Huu Khoi @ Aug 16 2010, 12:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Mình thấy vấn đề này chỉ là kỹ năng thực hành thôi. Rất nhiều người đã làm được.
Đánh giá về mặt chất lượng thì cũng chẳng thua kém gì những bộ nạp đắt tiền đâu.

Bác nao biết cho em hỏi: cái cuôn dây thay thê cho con trở nao trên mạch zậy?

#14 linhchibq

linhchibq

Newbie

• 1 Bài viết

Đã gửi 04 March 2011 - 01:33 AM

xin chào các bạn, tôi là dân viết báo nên không hiểu gì về kỹ thuật. tôi xin hỏi các bạn một việc. tôi có một cái lưu điện máy tính (UPS) tôi dịnh làm kích điện nhưng nó cứ báo tít tít và ngắt sau 10 phút, tôi hỏi các bạn làm thế nào để ngắt mạch hẹn giờ và tiếng kêu đó để làm kích điện cho thắp sáng với thời gian lâu hơn( có thể thời gian không giới hạn mà tùy vào dung lượng ắc quy) cảm ơn nhiều. mong các bạn chỉ giúp qua ĐC: linhchibq@gmail.com

#15 dungtb

dungtb

Newbie

• 1 Bài viết

Đã gửi 15 March 2011 - 05:07 PM

QUOTE(Chú Thích)(linhchibq @ Mar 4 2011, 01:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
xin chào các bạn, tôi là dân viết báo nên không hiểu gì về kỹ thuật. tôi xin hỏi các bạn một việc. tôi có một cái lưu điện máy tính (UPS) tôi dịnh làm kích điện nhưng nó cứ báo tít tít và ngắt sau 10 phút, tôi hỏi các bạn làm thế nào để ngắt mạch hẹn giờ và tiếng kêu đó để làm kích điện cho thắp sáng với thời gian lâu hơn( có thể thời gian không giới hạn mà tùy vào dung lượng ắc quy) cảm ơn nhiều. mong các bạn chỉ giúp qua ĐC: linhchibq@gmail.com

Bạn sử dụng UPS loại gì vậy?bạn phải sử dụng phần mềm Winpower, cáp RS232 để cài đặt lại chế độ cho UPS

#16 quanghoa1204

quanghoa1204

Elite Member

• 301 Bài viết

Đã gửi 19 March 2011 - 10:45 PM

QUOTE(linhchibq @ Mar 4 2011, 01:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>

phải dùng chương trình winpower để chỉnh nhưng xin nói thêm là người ta chế tạo ra UPS chỉ chạy trong thời gian ngắn 20 phút trở lại do vậy tản nhiệt nhỏ, do vậy bạn cần gắn thêm quạt vào để làm mát

#17 thuocrecaolanh

thuocrecaolanh

Newbie

• 2 Bài viết

Đã gửi 26 November 2011 - 04:03 PM

QUOTE(Chú Thích)(linhchibq @ Mar 4 2011, 01:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>

#18 khampha2010

khampha2010

Member

• 21 Bài viết

Đã gửi 23 December 2011 - 08:58 PM

chào các bạn, vào trang này nhe http://www.dientuvie...i-nghiem-33537/ nhớ đăng ký thành viên nhe....chúc vui.

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 ẩn nick

​​​​​​​​​​